Lẹ́yìn ọ̀pọ̀ ọ̀rúndún tí ọba rẹ̀ parí, Ọ̀rànyàn, alákóso ayé àtijọ́ tó dá Ìjọba Ọ̀yọ́ sílẹ̀, ṣi ni a ń bọ̀wọ̀ fún gẹ́gẹ́ bí ọba tó lágbára jùlọ nínú gbogbo ìtàn Yorùbá — àpẹẹrẹ ìṣàkóso rere, akíkanjú ogun, àti irúkọṣìlẹ̀ ayé olódùmarè.
Ọ̀sẹ̀ yìí, Ilé Ọba Ọ̀yọ́ pẹ̀lú Ifowosowọpọ Pẹ̀lú Ẹka Ìṣàkóso Àṣà àti Ìtàn Ọ̀yọ́ ṣe Ajọdún Iranti Ọba Ọ̀rànyàn, ẹni tí a gbàgbọ́ pé ọmọ Odùduwà ni, tí ó sì jẹ́ baba àwọn ọba Yorùbá lọ́pọ̀lọpọ̀.
Ajọdún náà waye ní Ojúmọ̀ Ọ̀rànyàn, ibi tá a mọ̀ sí ibi iranti rẹ̀ ní Ọ̀yọ́ Àtijọ́, tí ó kún fún orin àṣà, ìjọ àwọn ẹ̀yà egúngún, ẹ̀kọ́ ìtàn, àti àdúrà àtọ̀runwá sí ọba olókìkí yìí tó dá ìjọba aláṣẹ sílẹ̀.
“Ọ̀rànyàn kì í ṣe jagunjagun lasán — ó jẹ́ alákóso tó dá orílẹ̀-èdè sílẹ̀,” ni Prince Adewale Oyelami, amòye ìtàn ọba sọ. “Ó dá Ilẹ̀ Ọ̀yọ́ tó di orílẹ̀-èdè tí ó lágbára jùlọ ní Gúúsù-sápá Áfíríkà.”
Gẹ́gẹ́ bí àlàyé ayé Yorùbá ṣe sọ, Ọ̀rànyàn kó àwọn ìlú Yorùbá pọ̀, dá ilé-ọba sílẹ̀, gbin ìṣàkóso tó bófinmu, tí ó sì tàn ipa rẹ̀ dé ibi tí a mọ̀ sí Bẹ̀nẹ̀ àti Togo lónìí. Ó tún ní ipa pàtàkì nínú itankalẹ̀ ẹ̀sìn Ifá àti ìlànà ìpò àwọn olórí.
Ajọdún náà kó àwọn ọba ilẹ̀ Yorùbá, amòye, àti olùfẹ́ àṣà jọ láti gbogbo agbègbè àti àwọn Yorùbá tó wà ní orílẹ̀-èdè òkè òkun, tí wọ́n fi hàn pé kí a tọ́jú ìtàn àwọn ọba àtijọ́ jẹ́ pàtàkì gan-an.
Gómìnà Ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́, Hon. Seyi Makinde, tó fi aṣojú ranṣẹ́ sọ pé:
“Ọ̀rànyàn ni àpẹẹrẹ agbára, ọgbọ́n àti ìgbéraga orílẹ̀-èdè Yorùbá. Bí a ṣe ń bọ̀wọ̀ fún un, a tún ń rántí ìtàn wa àti pẹ̀lú àjọyọ̀ àṣà wa.”
Àwọn ètò tuntun tún ni láti tàkàdò ìtàn ọba Yorùbá sí orí ayélujára, àti láti kó ẹ̀kọ́ nípa Ọ̀rànyàn wọ̀lé sí ẹ̀kọ́ ilé-ẹ̀kọ́ gíga káàkiri Gúúsù-wẹ̀stì.
Ajọdún náà parí pẹ̀lú ìfihàn àwòrán bàronzì Ọ̀rànyàn, tó jẹ́ iṣẹ́ ọlọ́nà tí Ìgbìmọ̀ Ọba Yorùbá dá sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àmì iranti àtàgbọ́wọ̀ fún ìtàn rẹ̀.